ความคิดเห็น

156

 

 

     สวัสดีจ้า ชาว Dek-D.com ทุกคน เห็นหลายคนตอนนี้เปิดเทอมกันแล้ว นอกจากจะเรียนที่โรงเรียน บางคนก็วางแผนลงเรียนกวดวิชากันทันที เรียกว่าฟิตกันตั้งแต่ต้นเทอมเลย

     บางคนก็เริ่มๆดูไว้บ้างแล้วว่า มีคอร์สอะไรบ้าง เรียนที่ไหน ยังไง กี่โมง ดูว่าหลังเลิกเรียน อาจจะลงสักวิชา แล้วเสาร์-อาทิตย์ ช่วงเช้า อาจจะเอาคอร์สี ช่วงบ่าย คอร์สนั้น ถ้ายังไหวอยู่ เย็นๆ ก็เอาอีกสักวิชา โอโฮๆๆ ไหวหรือคะเนี่ย

กวดวิชาแต่ละที เสียกันไปกี่บาท?{pic-desc}

     เห็นบางคนลงเรียนกันเยอะอย่างนี้ พี่แนนเลยสงสัยจริงๆ ค่ะว่า น้องๆแต่ละคนที่ลงเรียนกวดวิชา แต่ละครั้งเสียกันไปคนละกี่บาทเนี่ย

     อย่าง น้อง A ที่พี่แนนไปเจอมา ก็เล่าให้พี่แนนฟังคร่าวๆ ว่า เทอมนึงมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง

     - วิชา ไทย-สังคม 1 ประมาณ 5,000 บาท
     - วิชาภาษาอังกฤษ ประมาณ 2,000 บาท
      ค่าอื่นๆ
     - ค่าข้าว ประมาณ 100 บาทต่อมื้อ (รวมขนมขบเคี้ยวด้วย)
     - ค่ารถ ประมาณ 20-30 บาทต่อเที่ยว

     รวมๆแล้ว จบเทอมนี้ก็เกือบ 10,000 บาท นะคะเนี่ย

กวดวิชาแต่ละที เสียกันไปกี่บาท?{pic-desc}

     หรือจะเป็นคุณแม่ของน้องคนหนึ่ง ที่ก็มาเล่าให้พี่แนนฟังค่ะว่า เสียไปเท่าไหร่ (คุณแม่บอกว่า คุณแม่เป็นคนจ่ายเองอ่ะ เลยขอเล่าหน่อย แหะๆ)

     - เรียนติวแถวสยาม 2 วิชา วิชาละ 3,000 บาท สองวิชา 6,000 บาท
     - ภาษาอังกฤษเรียนที่สถาบันแห่งหนึ่ง เทอมละ 11,900 บาท
     - ค่าเดินทางจากบ้านที่เพชรเกษม 81 มาสยาม ค่าแท็กซี่เที่ยวละ 200 บาท ไปกลับก็ 400 บาท
     - ค่าอาหาร 100 x 15 วัน เท่ากับ 1,500 บาท

     รวม ๆ แล้ว เรียนประมาณ 15 วัน คุณแม่จ่ายประมาณ 25,000 บาท ต่อเทอม ค่ะ!!! คุณแม่ยังบอกเลยว่า แพงกว่าค่าเทอมปกติอีก -_-''

     เห็นเรียนกันแต่ละครั้ง ก็เสียเงินกันไปไม่ใช่น้อยอย่างนี้ พี่แนนเลยอยากขอให้ชาว Dek-D.com ที่ลงเรียนคอร์สไหนไว้ ให้ตั้งใจเรียนมากๆนะคะ เอาให้คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ไม่ว่าจะลงเรียนแค่วิชาเดียว หรือหลายวิชา เงินที่เสียไปก็มีคุณค่าเท่ากัน เห็นใจคุณพ่อคุณแม่ที่ทำงานหนัก หาเงินมาให้เราใช้ในการศึกษานะคะ

     ว่าแต่ว่า น้องๆ แต่ละคน เวลาไปเรียนกวดวิชาเนี่ย เสียตังค์กันไปคนละเท่าไหร่คะ ลองมาแชร์ให้เพื่อนๆฟังกันบ้างนะคะ

กวดวิชาแต่ละที เสียกันไปกี่บาท?

ภาพประกอบ : http://www.prlog.org,
www.2010taxcalculator.com

กวดวิชาแต่ละที เสียกันไปกี่บาท?{pic-desc}


 

ดูหมวดนี้ต่อได้ใน Education > วัยรุ่นกับกวดวิชา
ความคิดเห็น

156

ความคิดเห็นดีๆ ที่อยากให้อ่าน

156 ความคิดเห็น

  1. 30 พ.ค. 2553, 03:43 น.
    เราเรียนวิชาเดียวอะ ภาษาอังกฤษเสีย 2800
    #1
  2. 30 พ.ค. 2553, 06:31 น.
    อาจจะเว่อร์ไป... เรียนมากไปก็ปวดหมองน่ะเออ -*-

    เราเรียนแค่ภาษาจีน แล้วก็ภาษาอังกฤษ รวมประมาณ(?) 3,500 กว่า ๆ ต่อเทอม
    #2
  3. เรา 4500

    3 วิชา

    ฟิกสิก เคมี คนิด

    อยากจะบ้าตายกับที่เรียนกวดวิชา

    ฝากกรุ๊บเด็กกัลยาณีศรีธรรมราชด้วยนะครับ








    แก้ไขครั้งที่ 1 เมื่อ 1 มิถุนายน 2553 / 18:52
    #3
  4. 30 พ.ค. 2553, 08:09 น.
    เราเรียนคุมอง อังกฤษม.1 ขึ้นไป 1,391 บาทมั้ง????

    เรียนอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ครั้งละประมาณ 1 ชั่วโมง -*-
    #4
  5. 30 พ.ค. 2553, 08:11 น.

    ของหนูเรียนทุกอย่างค่ะ
    ทั้งไทย-สังคม ฟิสิกส์ เคมี คณิต อังกฤษ
    เรียนแบบนี้ทุกเทอมค่ะ

    ตั้งแต่มอ4จนถึงมอ6
    ก้อหมดไปหลายหมื่น

    แต่ก่อนหน้านี่หนูก้อเรียนพิเศษมาตั้งแต่ประถม5แล้วค่ะ
    รวมทั้งหมดก้อเปนแสนแล้ว

    เหนจำนวนเงินแล้วน้ำตาจะไหลเลยค่ะ T^T

    #5
  6. #6 นานา
    30 พ.ค. 2553, 08:16 น.
    4500 คณิตอย่างเดียว



    อยาดเรียนอื่นๆอีกนะ



    แต่ไม่ไหวละ



    สงสารแม่
    #6
  7. 30 พ.ค. 2553, 08:22 น.
    สรุปไม่ได้ค่ะ เพราะมันเยอะ
    เริ่มเรียนมาตั้งแต่ ม.1
    จนตอนนี้อยู่ปี 1แล้วก็ยังเรียนอยู่
    แถมเยอะกว่าเดิมอีก....
    โอ้ยปวดหัว...............
    #7
  8. เอาตั้งแต่ม.4 - ม.6 อ่ะนะ
    ไม่เกิน 20000 อ่ะ 55555555 พอดีเรียนไม่กี่วิชาเอ ง อิอิ
    อ่านเอาเอง ประหยัด -*- 
    #8
  9. 30 พ.ค. 2553, 09:23 น.
    15 วัน 11,900 นี้ราคาที่ผมเรียน class มหาลัยในอเมริกาเลยนะเนี๊ย  15 วันละ 3ชั่วโมง เรียนกับ Professor Master degree เลย
    ต่างกันตรงที่ผมเรียนเทอมเดียวแล้ว grammar เท่ากับระดับอาจารย์มหาลัยในไทย - -'' 

    เคยเรียนของไทย  เทอมนึงนี้สอน Tense ยังไม่จบเลย >.> ยืดเข้าไป




    #9
  10. 30 พ.ค. 2553, 09:36 น.
    เคยเรียนตอนป.5-ม.2 ปีละเกือบ 20,000 เรียนไปตั้งหลายปีแต่ตอนนี้เลิกแล้ว เรียนที่อื่นดีกว่า แพงเกิ๊น -*-
    #10
  11.  ค่าลงเรียนกวดวิชาช่วงนี้แพงมหาโหดเลยวุ้ย ยุคสมัยผมเมื่อกว่า10ปีมาแล้วนี่ยังแค่1000ต้นๆเอง ผมยังโชคดีด้วยซ้ำำไปที่มีบ้านอยู่ใกล้เส้นทางคมนาคมสะดวกสุดๆๆ 

    แก้ไขครั้งที่ 1 เมื่อ 30 พฤษภาคม 2553 / 09:53
    #11
  12. 30 พ.ค. 2553, 09:50 น.

    เราเรียน ภาษาอังกฤษ { แกรมม่า } แล้วก็ วิทย์
    ทั้งหมดก็ 8000 / เดือน อ่ะค่ะ แพงหูฉี่ สุดยอดจริงๆ - -
    เป็นแบบติวเข้า ม.4 นะค่ะ

    ค่าเรียนติวอย่างเนี้ย พอๆกับค่าเทอมค่ะ! = =

    #12
  13. 30 พ.ค. 2553, 10:09 น.
    ตอนนี้มี

    เรียนเปียโนเดือนล่ะ 2000 กว่าบาท

    ภาษาอังกฤษที่สยามอีก 2 หมื่นกว่าบาท ทั้งปีอ่ะค่ะ

    แล้วก็วิทย์ คณิตอีก 2 หมื่นกว่าบาท ทั้งปีเหมือนกันค่ะ

    คิดแล้วก็เหนื่อย =O=;;






    #13
  14. 30 พ.ค. 2553, 10:36 น.
    ไม่เคยเรียนกวดวิชา เลยอะ
    #14
  15. 30 พ.ค. 2553, 10:51 น.

    เมื่อก่อนเรียนกวดวิชาเยอะมากกกกกกกกกกกกก เทอมละเป็นหมื่นๆ

    แต่พอตอนนี้(ม.6) รู้สึกเรียนไปก็ต้องมานั่งอ่านเองอีก คือเรียนแล้วไม่จำ = =

    ก็เลยเอาเวลาในการเดินทางกับเวลาเรียนตรงนั้น มานั่งทวนของเก่าดีกว่า

    แต่ก็นะ มันก็แล้วแต่คนเนาะ =]

    #15
  16. เทอมนี้จ่ายป่ายยเกือบ 10,000

    #16
  17. 30 พ.ค. 2553, 11:25 น.
    ประมาณ 10000
    #17
  18. #18 1234
    30 พ.ค. 2553, 11:55 น.
    ก็เรียนที่ คุมองค่ะเดือนหนึ่งก็ 1391 บาทเดือนหนึ่งเรียน 4-5วันเอง

    นี่ก็เรียนมา 2 ปีกว่าๆแล้ว



    ถ้าคิดเป็นเงินก็ 1391*27 ค่ะ

    ก็เกือบๆ 40000 อ่าค่ะ
    #18
  19. 30 พ.ค. 2553, 12:31 น.
    2000 เเต่เรียนคอมในมหาลัย พอดีลงเรียนDREAMWEAVER MX
    #19
  20. 30 พ.ค. 2553, 12:35 น.
    เรียนคณิตวิชาเดียว .. ฮ่ะๆ
    3200 ต่อเทอมนึง . ก็พอได้อยู่ ^^'

    #20
  21. 30 พ.ค. 2553, 12:38 น.

    เฉพาะเทอมนี้นะครับ

    Da'vance คอส intensive   4600 บาท
    Enconcept คอสแกรมม่า 3300 บาท
    Enconcept คอสvocab 3300 บาท

    รวม 11200 บาท

    ไม่รวมค่ารถ ค่าข้าว นะครับ ^^


    #21
  22. 30 พ.ค. 2553, 12:50 น.
     ไม่ได้เรียน เพราะ เสียดายตังค์<<<เคยเรียนนะ แต่หลับในห้องกับเล่นตลอด เลยไม่รู้ว่าจะเรียนไปทำไม
    #22
  23. 30 พ.ค. 2553, 12:52 น.
     ปีที่แล้วเราลงเดอะเบรน อ.อุ๊ แล้วก็เอนคอนเซปต์
    เฉพาะค่าเรียนเสียไปหมื่นกว่าบาทเลยอ่ะ
    ถ้าบวกค่าข้าว + ค่าเดินทางล่ะก็ไม่อยากจะนึกถึงตัวเลขเลย = = ' 
    ปีนี้ก็เลยเลือกเรียนกวดวิชาที่สอนสด
    เสียไป 4500 เอง ประหยัดลงมาเลย สอนก็ดีด้วย
     

    #23
  24. 30 พ.ค. 2553, 13:00 น.
    ทั้งชีวิตไม่ถึงสองหมื่น
    แต่ค่าเทอมโรงเรียนรวมกัน ครึ่งล้านแล้ว
    #24
  25. 30 พ.ค. 2553, 13:13 น.
    อิอิ หนูอยู่ต่างจังหวัดจ่ายน้อยกว่า

    ค่าเรีนน5วิชา
    -ท
    -ค
    -ส
    -ว
    -อ
    2500บาท
    ค่ารถ
    -ไป กลับ 20
    เดือนละ100(เรียน2วัน)
    แต่เรียนแยกวิชาจ่ายแพงกว่า
    -2000
    -3000
    (อิอิ ไม่ได้เรียนแบบนี้)
    คุมองอีก
    -2390
    ค่าขนม
    -40
    -50
    (ประมาณนี้  รันทดYOY)
    อิอิ
    #25
  26. 30 พ.ค. 2553, 14:16 น.
     เอ้อ

    ยังน้อยไปกะที่เจอมาน่ะนะคะ
    แบบ เจอคนที่เค้า
    กูกะเอาแพทย์  อะไรเงี้ยค่ะ

    ทั้ง ฟิสิก เคมี คนิต ชีวะ อังกิด สังคม เค้าเรียนหมดเรยยยย

    คิดว่า


    มันบ้าไปแล้วเหรอวะ
    #26
  27. 30 พ.ค. 2553, 14:39 น.

    คนมีเงินจะเรียนนี่โชคดีจัง = =

    #27
  28. 30 พ.ค. 2553, 15:14 น.
    ตอน ม.4 เทอม 1 เรียนไป 15000

    พอม.4 เทอม 2 ก็เหลือ 6000

    พอม.5 เืทอม 1 เหลือ 2800

    เทอม 2 เหลือ 1400

    ลดลงเรื่อยๆ ฮ่าๆๆ

    ม.6 เทอม 1 ก็เพิ่มเป็น 4000 ละ

    แต่ค่าเทอมที่โรงเรียน 1000 ต้นๆ - -"

    กี่เท่าวะเนี่ยยย
    #28
  29. 30 พ.ค. 2553, 16:02 น.
    อืม....มันเยอะกว่าค่าเทอมซะอีก....
    รู้แค่นี้ล่ะค่ะ T T [ไม่อยากไม่นั่งนับ]
    #29
  30. #30 T^T
    30 พ.ค. 2553, 16:06 น.
    เรียนฟิสิกส์ เคมี เลข



    หมดไปเป็นหมื่นเหมือนกัน T^T
    #30
  31. 30 พ.ค. 2553, 16:11 น.
    ปีนี้เริ่มเรีนเป็นปีเเรกค่ะ

    เรียน จีน 2000 /20ชม. วันละ 2ชม. เสาร์อาทิตย์

    คณิต 1500/16 ชม. วันเสาร์ 2 ชม.

    ค่าไปกิน+ค่ารถ วันละ 100 บาท เเถวๆบ้าน

    ประมาณ 4500 นะ ต่อเทอม
    #31
  32. #32 นิ่ม
    30 พ.ค. 2553, 16:19 น.
    เพิ่งเรียนเหมือนกัน



    คณิต เดอะเบรน 3400



    ฟิสิกส์ เดอะเบรน 3400



    คณิต อ.สมัย 2000+ 500 ( หยุดไปห้ารอบ ป่วยหนัก แหะๆ ชดเชยเสียครั้งละ 100 )



    เคมี อ.อุ๊ 2000



    ครูสมศรี ph1 2000



    ครูสมศรี ph2 2000



    ครูสมศรี แกรมม่า 2800



    เจ๊บีม 2 2000



    เจ๊บีม เล่ม 4 2000



    = =!



    เสียดายอ่ะ ชั้นต้องเอนท์ให้ติด
    #32
  33. #33 HHH
    30 พ.ค. 2553, 16:59 น.
    เราพึ่งป.5 เองแม่เราให้เรียนตั้งแต่ป.1 ไม่รู้คิดเป็นเงินเท่าไรแล้วกว่าจะจบเนอะหมดเงินไปมากพอสมควร
    #33
  34. 30 พ.ค. 2553, 18:01 น.

    ตอนนี้เรียนฟิสิกส์ 1,500

    เคมี 1,500

    รวมแล้วเทอมนี้เสีย 3,000

    เลือกเรียนเฉพาะวิชาที่เราไม่เข้าใจจริงๆ

    อันไหนที่อ่านเองได้ก็อ่านทบทวนเอาเอง

    แล้วก็หาซื้อหนังสือมาอ่านและทำแบบฝึกหัด

    #34
  35. #35 ตั้งใจ
    30 พ.ค. 2553, 18:27 น.
    โหๆ เยอะๆกันทั้งนั้นเลยอ่า *-* ของเราก็หมดไปหลายตังค์เหมือนกันนะเนี่ย



    ม.4 เทอมหนึ่ง ชีวะ คณิต เคมี วิชา 900 (เรียนบ้านครู) = 2700



    เทอม 2 ก็ = 2700 **ไปกับครู ขากลับ พ่อแม่ไปรับเดือนๆหนึ่ง ค่าน้ำมันก็หมดไปหลายพัน



    ม.5 เรียนเยอะกว่าเรียน 5 วิชา 4500 (วิชา 900) ค่ารถ-ค่าข้าว (3 วัน =100*4 =400 )



    เสาร์อาทิดอีก 100*4 = 400



    คิดไปคิดมาก็เยอะอยู่เหมือนกันนะเนี่ ย !!



    ** เราอยู่ต่างหวัดอ่า แล้วเรียนบ้านครู ครูก็ไม่คิดแพง ตอนแรกก็กะจะไปเรียนตามสถาบันเห็นราคาแล้วสงสารแม่อ่า เลยเรียนที่บ้านครูเนี่ยแหละ ครูก็สอนดีนะเป็นกันเองอีกด้วย ^^
    #35
  36. 30 พ.ค. 2553, 18:43 น.
    บอกตรงๆค่ะ ว่าเป็นคนแอนตี้ระบบกวดวิชามากๆ แต่สุดท้ายแล้วมันก็ต้องเรียนอยู่ดี (แถมรู้สึกว่าตัวเองโดนขโมยเวลาส่วนตัวไปจนหมดอีก OTZ)

    เทอมที่แล้วหมดไปราวๆห้าพัน เพราะเรียนแค่เลขกับฟิสิกส์
    แต่เทอมนี้ น่าจะเฉียดหมื่นสองแล้วล่ะ บ้าพลังลงเรียนมากเกินไป
    #36
  37. เรียนฟิสิกส์ เคมี คณิตศาสตร์ ภาษาอังกฤษ
    รวม ๆ แล้วค่าเรียนค่าขนมก็เทอมละ 10000 อะค่ะ T^T
    แพงกว่าค่าเทอมที่โรงเรียนอีก
    #37
  38. #38 เจ้าหญิงทองคำ
    30 พ.ค. 2553, 18:51 น.
    เราเรียนคณิตเดือนละ 400 บ./เดือน



    ก๊ากๆๆๆ



    เรียนแต่เสาร์ - อาทิตย์ 2 ชั่วโมง
    #38
  39. 30 พ.ค. 2553, 19:11 น.
    ไม่เคยเรียนเลย -0-
    #39
  40. 30 พ.ค. 2553, 19:22 น.
    ของเราโคดแพงอ่ะเรียนเยอะโคดๆ เปียโน-4200 ไวโอลีน-4200 พิเสดตอนเย็น-3200 อังกิด-1500 ติว-3500 เรียนจนหัวบวมอ่า
    #40
  41. #41 fr*
    30 พ.ค. 2553, 19:23 น.
    เฉพาะเปิดเทอมนี้ ก้ 2 หมื่นกว่าๆแล้ว ยังไม่รวมปิดเทอม หมื่นกว่า ๆ

    ทำไมเราเรียนเยอะขนาดนี้เนี่่ย

    T^T
    #41
  42. 30 พ.ค. 2553, 19:28 น.
    เราไม่รู้ราคาอ่ะ แต่ที่รู้ๆๆนี่เรียนเยอะมากกกก เรียนเกือบทุกวันยกเว้นวันอาทิตย์วันเดียวเอง T^T เหนื่อยค่ะ
    #42
  43. 30 พ.ค. 2553, 20:55 น.
    งี้แหละครับ = ="เงินๆทองๆยิ่งหายากส์ T T
    #43
  44. 30 พ.ค. 2553, 21:06 น.

    วันเสาร์     เรียนที่โรงเรียน รวม  =2,000      8 โมงถึงเที่ยง
                     บ้านคำนวณ คณิต = 3500 บ่ายโมงถึง 3 โมง
                              "            ชีว     = 3500      3 โมง ถึง 5 โมง
    วันอาทิตย์  บ้านคำนวณ  เคมี =3500      8 โมง ถึง 9โมง
                             "              ฟิซิก= 3500     9โมงถึงเที่ยง
                       GSC             รวม  =6500      บ่ายโมงถึง 5 โมงครึ่ง
     

    ปล.ยังไม่รวมค่ารถ
    ปล.2 เหนื่อยมากๆๆๆๆๆ   ไม่มีเวลาพักเลย การบ้านยังทำแทบไม่ทัน

    #44
  45. 30 พ.ค. 2553, 21:29 น.
    เลข 2500 วิทย์ 3000 ฟิสิกส์ 3200 เลข 3500 อันนี้เฉพาะเทอมนี้เทอมเดียวนะ :( ยังไม่รวมค่าอาหาร ค่ารถ ค่าบัตร bts แล้วก็อะไรอีกเยอะแยะ เรียนตั้งแต่ ป.3อ่ะ นี่ ม.3 ละ หมดไปหลายอยู่ แต่เรียนพิเศษมันก็ช่วยบ้างนะ แต่เหนื่อยอ่ะ ไม่มีเวลาทำอะไรเลย
    #45
  46. เรามากกว่านี้เยอะอ่ะ
    #46
  47. 30 พ.ค. 2553, 22:33 น.

    เคมี 1500

    ฟิสิกส์ 1200

    Eng 5000 (เรียน2 คลอสคลอสล่ะ 30ชม.)

    รวม 7700บาท oOo (เพิ่งได้รวม เยอะแยะมากมายเกือบ หมื่น)

    ค่ารถเที่ยวละ 40บาท ไปกลับ 80 (ถ้านั้งรถรับส่งนร.จะไป-กลับ 50 แต่..มีเฉพาะวันเสาร์ง่ะ T^T)


    #47
  48. เยอะๆ Y^Y จนไม่อยากจำ

    #48
  49. 31 พ.ค. 2553, 00:07 น.
    พี่แนนคะ =_=
    เพื่อนหนู เสียไปรวมทั้งสิ้น 45,000 บาทค่ะ
    แบบว่า มากมาย แต่ว่าวาไม่ค่อยได้เรียนพิเศษมาก
    แม่บอกว่า ไม่ต้องไปเรียนเท่าไร แม่ยังจบมาได้เลยลูก
    =_=แม่คะ สมัยแม่มีGAT PAT แบบหนูมั้ยคะแม่TOT
    ก็เข้าใจว่าแม่สอนให้ประหยัดค่ะ แต่สถานการณ์แบบนี้ ประหยัดก็เอาหนูไม่อยู่แล้วค่ะแม่ขาTOT
    ค่าเรียนพิเศษวาก็ประมาณ 4000 - 5000 นี่แหละค่ะ ไม่มากไปกว่านั้น(แต่อาจน้อยไปกว่านี้=[]=)
    ที่เพื่อนๆเรียนพิเศษเพราะว่าอยากแอดติด สอบติด อย่างที่หลายๆสถาบันได้โฆษณา และบอกไว้
    แต่อย่าลืมตั้งใจให้คุ้มทุกบาททุกสตางค์ที่เสียไปด้วยนะคะ
    ไม่อย่างงั้น คุณจะไม่ได้อะไรเลยค่ะ เสียอย่างเดียวเลย ไม่ใช่น้อยๆด้วย ^^
    #49
  50. 31 พ.ค. 2553, 00:15 น.
    ..... แต่ละคนที่เสียเงินไป เหอๆ น่าสงสาร เป็นหมื่นๆทั้งนั้น อยากรู้ว่าพอเรียนพิเศษจบคอร์ส แล้วได้ม.ที่ตัวเองต้องการ พอเรียนจบออกมา พวกคุณจะใช้หนี้พ่อแม่พวกคุณรึปล่าวหน่า PS.แต่บางคนมันมาเรียนพิเศษเพราะว่าแค่มาเรียนตามเพื่อนเท่านั้น แล้วมันก็มาหลับในห้องเรียน เผาเงินพ่อแม่มันไปวันๆ(พี่บอกว่าบางคนนะครับ ไม่ใช่ทุกคน)
    #50
  51. 31 พ.ค. 2553, 12:50 น.
    เด็ก บุรีรัมย์ เรียนฟรีครับ เป็นโครงการของ อบจ เค้าใช้โรงเรียนเป็นที่เรียนกวดวิชาฟรี 4 ที่ ส่วนอาจารย์เค้าจ้างอาจารย์ที่เคยติวเเบรนด์มาซะส่วนใหญ่ เช่น ครูพี่แนน อ.อุ๊ อ.ตุลนันท์ อ.ฤทธิรงค์ ครูน้ำแข็ง ฯลฯ คุ้มครับคุ้มจริงๆ มีแต่อาจารย์ดังๆ มาเองเลย คือเค้าจะประสานงานกับ ชมรมบัณฑิตแนะแนวอะครับ ชื่อโครงการคนเมืองแป๊ะคิดเป็นทำเป็น เปิดสอน ม.3-ม.6 ครับ ผมเป็นรุ่นที่ 2 ตอนนี้เรียนอยู่ มข ครับ พูดตามตรงว่าถ้าไม่มีโครงการนี้ผมอาจจะไม่ติด มข ครับ เพราะลำพังคะแนนสอบ gat pat ก็น้อยเต็มที ช่วยขยายโอกาสทางการศึกษาให้เด็ก ตจว ครับ ใครสนใจเข้าไปดูรายละเอียดที่ http://www.bpao.go.th/index.php
    #52
  52. 31 พ.ค. 2553, 17:23 น.
    เราเรียนแค่จำเป็นอ่ะ

    เลข  ฟิสิกส์  กับเคมี

    ^ ^
    #53
  53. 31 พ.ค. 2553, 17:39 น.
    เหมาจ่ายไป เลยลืมแล้ว

    ฮ่า ๆ ๆ

    ตอนนี้เลิกเรียนแล้วค่ะ

    TT^TT

    ย้ายโรงเรียนใหม่

    ยังหาเพื่อน หาที่เรียนพิิเศษใหม่ไม่ได้เลย

    X' (


    #54
  54. 31 พ.ค. 2553, 17:39 น.
    อิจฉาแหะ ฮะๆ  เราได้เรียนมาตลอดชีวิตนี่ไม่เกิน 2 หมื่นแน่ๆอ่ะ 
    #55
  55. 31 พ.ค. 2553, 18:24 น.
    ก็เรียนทุกปีอ่ะ

    ปีละหมื่นกว่าๆเกือบๆสองหมื่นโดยเฉลี่ย

    ปีไหนหนักหน่อยก็มากกว่านี้
    #56
  56. 31 พ.ค. 2553, 18:28 น.
    NYC 4500
    วิทยาศาตร์ 3000
    #57
  57. 31 พ.ค. 2553, 18:37 น.

    ค่าเรียนกวดวิชาแพงกว่าค่าเทอมที่โรงเรียนอีกค่ะ 5555

    #58
  58. #59 minestitch
    31 พ.ค. 2553, 18:42 น.
    เราเพิ่งเริ่มเรียนเมื่อตอนปิดเทอมนี่เองอ่ะ

    เรียนแต่อังกฤษอย่างเดียวเลย ลงของenc.ไป3คอร์สแล้ว

    รวมๆค่าเรียนก้ประมาณ7100อ่ะ ยังไม่รวมค่ารถค่ากินน้ะ

    ตอนแรกตั้งใจจะเรียนเลขด้วยแต่ เสียดายตังอ่ะ

    ไม่ใช่ว่าไม่เรียนนะ แต่สงสารพ่อกับแม่ เลยเรียนอย่างเดียวดีกว่า

    เลขพอจะถูๆไถ่ๆไปได้อยู่ แต่อังกฤษนี่ไม่ไหวอ่ะ เรียนดีกว่า

    บางที่มันช่วยเราได้จริงๆน้ะ และมันก้ขึ้นอยู่กับเราด้วยล่ะ

    สู้สู้กับการเรียนพิเศษน้ะคะ ;)
    #59
  59. 31 พ.ค. 2553, 20:07 น.
    ครั้งๆหนึ่งถ้ารวมค่าหอค่ากินค่ารถด้วยก็ประมาณเกือบ5หมื่นอ่ะนะ (เราลองทีหนึ่งเยอะอ่ะคะ เก็บหมดเลย ฟิก เคมี ชีว คณิต อังกฤษ)
    #60
  60. 31 พ.ค. 2553, 20:09 น.
    เรียนทุกวิชาก็เกือบๆ 8000 บ.

    เหนื่อยมากกกกกกกกกกก ทำไงด้าย ทำเพื่อพ่อเเม่หนิเนอะ ><
    #61
  61. #62 วาโย
    31 พ.ค. 2553, 20:12 น.
    ที่จา



    เรียนปิดเทอมใหญ่



    ม.5



    ก้อเรียน



    **เคมี

    เตรียมเอน 2000

    เอน 5000



    **อังกิด

    new gat 2800

    gat1 2800



    **คนิด

    แคลคูลัส 1800



    ค่าหอเดือนละ1000 3เดือน 3000 รวมน้ำ-ไฟ

    ค่ากนอยู่ ปามาน100/วัน 3เดือน ปามาน 10000





    รวมเบ็ดเสรดปามาน 30000 O_o



    ******************พระเจ้า************************



    ตอนนี้กะลังจาเปนDJ หาเงินช่วยแม่



    เปนกะลังจัยด้วยนะ



    ........ถ้าไม่เก็บตั้งแต่ตอนนี้...ก้อ...............กินแกบบบบบบบบบบ....เลี้ยงควาย..........ไถนา....



    555+



    สู้ๆ
    #62
  62. 31 พ.ค. 2553, 20:18 น.
    เรียนไม่กี่วิชา! อ่านเองไม่ง้อกวดวิชาก็ได้ ชิส์ๆๆๆ
    #63
  63. ลองคิดมั่งดีกว่า..

    เรียนจีน คอร์สละ 3,200 บาท ( 2เดือน)

    เรียนกฏหมาย คอร์สละ 4,500 บาท (4เดือน)

    ตั้งใจเรียนก็คุ้ม ><

    #64
  64. 31 พ.ค. 2553, 20:47 น.

    ประมาณ 15000

    #65
  65. คอร์สรวมวิชา เทอมล่ะ 3500 ทั้งปีก็ 6000 ค่ะ = =;;

    ที่กวดนี้เขาเน้นเรื่องว่ามีกวดวิชาถูกๆดีๆ(??)ให้นักเรียนเรียนค่ะ

    แต่ค่าเรียนเปียโนนี่สิ... แพงซะยิ่งกว่าอะไร

    แต่จบหลักสูตรนี้เขาอนุญาตให้เป็นครูได้แล้ว ^ ^;; (อายุไม่ถึงแทน)

    #66
  66. 31 พ.ค. 2553, 21:25 น.
    6600 - 3 วิชาครับ ..วิชาล่ะ 2200
    แต่อาจารย์สอนดีมากๆๆๆๆๆๆ -*- ..!!

    55+ บวกค่ารถ 50 บาท 20 วันเพราะเรียนวันเสาร์วันเดียว
    เทอมนึงประมาณ 1000 บาท รวมแล้ว 7600 บาทถ้วน ๆๆ . ที่เหลือ ทะเหร๋ทะไหล่เอา

    อิอิ
    #67
  67. 31 พ.ค. 2553, 21:41 น.
    ตั้งแต่ปิดเทอม ๑ มอสี่ - คอร์สยาว จบ ม.๖


    สองหมื่นสาม - -



    รอหนูเรียนจบ มีงานทำ แล้วหนูจะทำงานหาเงินเลี้ยงพ่อแม่เองนะคะ ^^
    #68
  68. 31 พ.ค. 2553, 23:44 น.
    เรียนคณิต อาทิตย์ละ 3 วัน วันละ 2.5-3 ช.ม. เดือนละพัน(ถูกขิงๆ) นั่งรถ BRT ฟรี  ค่าขนมไถเพื่อน (ออกเองส่วนหนึงฮ่าๆๆ)

    รวมๆที่เรียนมาก็หลายอยู่ แต่หนูไม่เคยโดดอะเด็กดีนิสนึง ฮ่าๆ
    #69
  69. 31 พ.ค. 2553, 23:44 น.
    เรียนคณิต อาทิตย์ละ 3 วัน วันละ 2.5-3 ช.ม. เดือนละพัน(ถูกขิงๆ) นั่งรถ BRT ฟรี  ค่าขนมไถเพื่อน (ออกเองส่วนหนึงฮ่าๆๆ)

    รวมๆที่เรียนมาก็หลายอยู่ แต่หนูไม่เคยโดดอะเด็กดีนิสนึง ฮ่าๆ
    #70
  70. 1 มิ.ย. 2553, 00:25 น.
    เอิ่ม

    จะเรียกว่าอะไรดี

    เสียดายตัง เหอๆ
    #71
  71. #72 MDYK
    1 มิ.ย. 2553, 00:29 น.
    ตอนปิดเทอมลง ICU 5000

    ลงฟิ 2700+2400

    เปิดเทอม Ent' เลข 5000

    Ent'ฟิ 5800





    ค่าเทอม 2050 ต่างกันชัดเจนมาก
    #72
  72. 1 มิ.ย. 2553, 00:34 น.
    เรากะจะตั้งใจเรียนในห้องอะ เราไม่อยากเสียตังค์เยอะมาก เราจะเรียนเฉพาะวิชาที่เราคิดว่ามันจำเป็นสำหรับเราจริงๆว่าต้องเรียน นั่นคือ

    ภาษาอังกฤษ เรารู้สึกว่าวิชานี้หลายหลายมาก(ไวยกรณ์ยั่วเยี่ย ไหนจะหลักการอ่านจับใจความ การจับผิดไวยกรณ์) คำศัพท์ก็เยอะ อีกอย่างเราอ่อนวิชานี้ 

    เราเลยต้องการให้กวดวิชาทำให้เราเรียนตรงจุดที่ใช้สอบแข่งขันมากขึ้น รู้คำศัพท์ และหลักการที่เจอในข้อสอบบ่อยๆ  เราเลยตัดสินใจเรียน
    เพิ่มวิชานี้
    #73
  73. 1 มิ.ย. 2553, 13:00 น.

    ส่วนใหญ่เลือกลงวิชาที่ต้องอาศัยความเข้าใจน่ะ
    พวกวิชา สังคม ชีวะ ภาษาไทย งี้ไม่ได้ลงเลย
    ถ้ามีอาจารย์อุ๊สอนที่ รร ก็จะไม่ลงวิชาเคมีเหมือนกัน= =

    #74
  74. 1 มิ.ย. 2553, 17:56 น.
     
    ตอนนี้เราอยู่ ม.4

    พอดีคิดว่าจะเริ่มเรียนพิเศษจริงจังเป็นปีแรก เพราะว่าใกล้สอบมหาลัยแล้ว
    ( ถึงจะ 3 ปีก็เถอะ .. แต่ถ้าไม่เตรียมตัวไว้ก่อนยังไงมันก็สายไป !! )

    วิชาที่ลงก็คือ เคมี ฟิสิกส์
    คอร์ส (เทอม) ละ 2,000 .... 2 วิชาก็เป็น 4,000 ต่อ 2 เดือน ....
    เรียน 2 วัน/สัปดาห์นะ !!

    เรื่องแบบนี้มันไม่เรียนก็คงไม่ได้อะ
    เรียนในโรงเรียนยังไงๆ ก็ไม่พอ

    คือเราสัมผัสมาแล้ว เรียนที่กวดวิชา 1 ครั้ง ( 2.5 ชั่วโมง ) = เรียนที่โรงเรียน 1 สัปดาห์ ...
    ( แถมเราจะฟังไม่ฟัง หรือฟังแล้วไม่รู้เรื่องนั่นก็เป็นอีกเรื่อง ... )


    มันช่วยได้จริงๆ แหละถ้าตั้งใจจะทำ

     

    #75
  75. 1 มิ.ย. 2553, 19:11 น.
    ปิดเทอม คณิต 2000 eng 3600 = 5600
    เปิดเทอมฟิสิก 2000 เคมี 2200 =  4200
                                                        
                                                    รวม 9800 (ไม่รวมค่ารถ กิน)
    #76
  76. 1 มิ.ย. 2553, 19:12 น.
    เด็กบางคนแม้จะเรียนพิเศษก็แล้ว

    แต่ก็ยังไม่ฉลาดเท่าคนที่ไม่เรียนพิเศษ

    ถ้าขาดความขยัน
    #77
  77. 1 มิ.ย. 2553, 19:21 น.
    ตอนนี้เรียนenconcept2คอร์สประมาน4000

    อังกฤษที่บริติชเค้าซิลอีก หมื่นกว่าบาท

    ญี่ปุ่นอีก6000 ต่อเทอม

    ร้องเพลงอีกเกือบๆ 20000 ต่อเทอม

    เพิ่งเรียนเลขจบตอนปิดเทอมอีก 2000

    โอยยย ปวดหัวว 40000กว่าบาท สงสารเเม่จริงๆ =[]="
    #78
  78. 1 มิ.ย. 2553, 19:34 น.
    คณิต 2500
    คณิต ทบทวน 2000
    ฟิสิกส์ 2200
    อังกฤษ 3000
    ชีวะ 4200 ( สองคอร์ส OPD3 OPD4)
    เคมี 2200
    #79
  79. กว่าจะตังค์แม่ไปเรียนได้นี่ลำบากเหมือนกันนะคะ = =;

    เทอมนี้หรอ ก็...

    ฟิสิกส์ 1900 บาท
    เคมี 1400 บาท
    อังกฤษ 2800 บาท
    ลรวมๆแล้วก็... 6100 บาทจ้า คิดเลขผิดป่าวหว่า? = =;
    #80
  80. #81 boy
    1 มิ.ย. 2553, 19:50 น.
    หากคุณอยากเพิ่มความสูง ที่ได้รับความสนใจเป็นจำนวนมาก แนะนำให้ไปดูhttp://www.rankarthai.com/2009/User/?User=2009001336&MODULE=m_index
    #81
  81. 1 มิ.ย. 2553, 19:52 น.
    ม.ต้นเราไม่ค่อยเรียนเยอะ
    ส่วนมากจะเข้าใจ ในห้องเรียนแล้ว(จริงหรอ?)
    55555'
    .
    ก็เรียน ภาษาอังกฤษ คอร์สละ 4300 
    คณิต 3600
    แต่คือเราจะเลือกเรียนสด. แล้วก็ตัวต่อตัวมากกว่า.
    เพราะ มันจะเข้าใจมากก กว่าเยอะ! แล้วก็คุ้ม ๆ 555555555555

    คิดหนักตอน ม.ปลาย T^T
    คงต้องเรียนเพิ่มเยอะมาก ๆ อ่ะค่ะ.
    T^T
    #82
  82. 1 มิ.ย. 2553, 20:51 น.
    เี่ราเรียนสามวิชา
    คณิต 2500 บาท .
    อังกฤษ 1000 บาท {ที่รร.}
    วิทย์ + เคมี 1500 บาท {ที่รร.}


    หมดไป 5000 เป๊ะ !
    #83
  83. 1 มิ.ย. 2553, 21:07 น.
    - -;


    คิดออกมาให้หนูดูแล้ว หนักใจแทนจังเลยอ่ะ
    เรียนก็ตก :(
    #84
  84. 1 มิ.ย. 2553, 21:20 น.
    เราเรียนเคมี อ.อุ๊ คอร์ส ปริมาณสารสัมพันธ์ เสาอาทิตย์ สามพันกว่า ๆ (จำมิได้) เรียนติวเตอร์ เลขมอสี่ สองพันกว่า ๆ ค่ากิน(รวมกับค่าขนมรายสัปดาห์ที่ได้มาสัปดาห์ละห้าร้อยบาท) ค่ารถ รถไฟฟ้า(แบบบัตรนักเรียน) ไปกลับประมาณ สามสิบกว่าบาท ค่ารถเข้าบ้านอีกประมาณ หกบาท ถือว่าไม่เยอะเท่าไร พ่อเราไม่อยากให้อยู่บ้านเฉย ๆ ให้ไปเีรียนดีซะกว่า
    #85
  85. #86 ทราย
    1 มิ.ย. 2553, 22:13 น.
    ของเรา 300000กว่าบาท ค่าเรียนภาษาอังกฤษwallstreet(5ปี)



    คณิตชั่วโมงล่ะ200วันนึง2ชั่วโมง400เรียนอาทิตล่ะ2วันก็800เดือนนึง3200 ปีนึง 38400



    ค่าเรียนฟลุ๊ตเดือนล่ะ3000กว่าบาท



    ค่าเรียนว่ายน้ำเดือนละ1000



    รวมทั้งหมดนี้แอบช็อค 5555
    #86
  86. #87 slamdunk
    1 มิ.ย. 2553, 22:18 น.
    เีรียนฟิสิกส์ หมอเผ่า 2700



    กับเคมี อ.อุ๊ 2000



    หมดไป 4700 ความจริงอยากเรียนมากกว่านี้่



    แต่เรางก 5555' สงสารพ่อแม่ด้วยย
    #87
  87. อ่ะ .. ของเราเรียน ภาษาอังกิด คอร์สละ 4500 (ต่อเดือน ..แต่ถ้าเิปิดเทอมจะเป็น 3เดือน) เสาร์ - อาทิตย์ แล้วก่เรียน วิทย์ 1 วิชาละ 1300 อ่ะคะ วันอาทิตย์ เรียนกีต้า 900 ต่อเดือนน .. ยังไม่รวม ค่อรถ ค่าอาหาร ..บลาๆๆๆๆ และอีกเยอะแยะมากมายยยยยยยย โอ้ววววววววว ชีวิต TT
    #88
  88. 1 มิ.ย. 2553, 23:42 น.
    24170 บาท
    #89
  89. 1 มิ.ย. 2553, 23:43 น.
    เฉพาะเทอมนี้
    ภาษาจีน 3800
    ภาษาอังกฤษ 2300
    da'vance 3200
    ยังมีคณิตอีก   ประมาณ 2000
    เป็นหมื่นแล้วว
    #90
  90. #92 เด็กบูรพา
    2 มิ.ย. 2553, 12:50 น.
    ไม่เคยเรียนเลยสักวิชา



    แต่ก้อแอดมิชชั่นติดคณะดีด้วย



    พ่อแม่ภูมิใจมาก
    #92
  91. 2 มิ.ย. 2553, 16:43 น.
    บ้านไม่มีเงิน...
    เลยเรียนเฉพาะที่ไม่ไหวจริงๆค่ะ
    ตอนนี้เรียนฟิสิกส์อย่างเดียว 2000 บ./เทอม
    พอดีอยู่ ตจว. แล้วเรียนกับครูที่ ร.ร. เลยไม่แพงมาก
    เคยคิดอยากจะไปเรียนพวกเดอะ เบรน อ.อุ๊ ฯลฯ
    แต่เห็นราคาแล้วสงสารพ่อแม่อ่ะ TOT
    ง่ายๆหน่อยก็ขอยืมชีทที่เพื่อนเรียนพิเศษมาอ่ะค่ะ บางทีก็ช่วยกันติว ก็ประหยัดดีนะ ^^

    แต่บางอันมันก็จำเป็น ประเภทครูไม่ค่อยสอนในห้อง แล้วกั๊กไว้ที่เรียนพิเศษอ่ะ
    เกลียดมากๆเลย บางทีเราไม่เข้าใจ เพราะอ่านยังไงก็ไม่เคลียร์ (พวกเคมี ฟิสิกส์อ่ะ) ก็เลยต้องเรียน
    บางทีข้อสอบย่อย ไฟนอล ออกมา ก็ข้อสอบที่เรียนพิเศษ
    การศึกษาไม่ใช่การทำธุรกิจสักหน่อยอ่ะ =^=

    แต่บางอันเรียนหนักมากไปก็ไม่ดีนะคะ อย่างเพื่อนเราบางทีเรียนคณิตสามที่ ความรู้มันตีกันอยู่ในหัวอ่ััะ เหอะๆ

    #93
  92. 2 มิ.ย. 2553, 17:21 น.
    พอเริ่มโต เริ่มคิดได้ ..

    โรงเรียนกวดวิชาไม่ได้เอ้มเงินฉันง่าย ๆ

    ไม่จำเป็นเลยสำหรับเรา

    ปล.ก็เรียนบ้าง แต่อ่านเองเยอะกว่า
    #94
  93. #95 สุ้สุ้
    2 มิ.ย. 2553, 17:29 น.
    คิดแล้วสงสารพ่อแม่ฮือๆ

    ปิดเทอมนี้เรียนเคมีอุ๊ 2800

    อรรณพ 2800

    ฟิสิก 3000

    ชีวะอีก 2800



    11400 โอ้ววว O.o นี่ยังไม่รวมค่าอย่างอื่น แล้วไหนจะตอนมอหนึ่งถึงมอสี่

    ทำไมเราใช้เงินเยอะอย่างงี้

    เพื่อนๆต้องเรียนไห้คุ้มคุ้มนะ ชดแล้วชดอีก 5555 :D
    #95
  94. 2 มิ.ย. 2553, 19:12 น.
    เราเสียเงินเรียนพิเศษไปเยอะมากๆๆๆๆๆ เราตั้งใจเรียนตลอดเลย แต่เราไม่เข้าใจว่าทำไมเรียนแบบเทปแล้วยังเป็นพันๆ ทำไมไม่มีใครพูดเรื่องนี้ มันแพง เสียค่าเทปจะกี่ตังกันเปิดทีตั้งหลายคน บางที่นะ (ไม่บอกว่าที่ไหนมาจากกทม.นี่หละ) เราอยู่ต่างจังหวัด เรียนคนเดียว ไม่เปิดแอร์ให้ เราแบบอะไร เราก็เสียเงิน พวกนี้น่ะ หากินกับเด็กเรียนแล้วไม่ติดก็ไม่ต้องรับผิดชอบซื้อสินค้ายังมีรับประกัน แต่นี่ค่าเรียนแพงเป็นบ้า สมัยนี้จะหวังพึ่งรร.ก็ไม่ได้ ไม่เรียนก็ไม่รู้แนว มันลำบากกว่าเยอะ สำหรับเราเงินน่ะไม่มีปัญหาแต่ว่าเด็กคนอื่นน่ะ สงสารพ่อแม่ น่าจะลดค่าเรียนบ้าง
    #96
  95. เจ๋งไปเลยคับ

    #97
  96. 2 มิ.ย. 2553, 20:17 น.
    เริ่มตอนป.3-4 อาทิตย์ละ 300 เฉพาะอังกฤษ

    ต่อมา ป.5-6เรียน กวดวิชาเทอมละ6000
    และก็ เรียน คอม,จินตคณิค,จินตภาษา คอร์ละ 1200

    พอขึ้นมัธยม เรียนอังกฤษเดือนละ1000
    กวดวิชาเทอมละ1500 

    ไม่รวมค่าใดๆๆทั้งสิ้น ถูกมาก
    ฉลาดอยุละไม่ต้องเรียนมาก
    #98
  97. #99 จุ๊
    2 มิ.ย. 2553, 20:53 น.
    new Update !!! สำหรับน้องๆ ม.ปลายทุกคน ที่สนจัยเรียนภาษาอังกฤษนะคะ เพื่อที่จะสอบเอนทรานซ์

    เข้ามหาลัยและได้ความรู้เพื่ออนาคตในการทำงาน สนจัยมาเรียนที่นี่ ซิคะ ราคาไม่แพง ><"

    เรามีคอสที่ติวกับอาจารย์ที่สอน จุฬาและธรรมศาสตร์ ติวเดี่ยว ติวกลุ่ม เราจัดให้ได้คะ ราคาคอสต่อเทอมมะแพง

    อย่างที่คิด สถาบันเราชื่อ Barron's Peterson (เรียนง่าย กันเอง สอนสนุกคะ)

    - vocab 2500 / ต่อเทอมคะ

    -Grammar 2500 / ต่อเทอมคะ

    -conversation 2500/ต่อเทอมคะ และถ้าลง 2 อย่างทีเดียว *เหลือ 4500 บาทเท่านั้นคะ*

    สนจัยติดต่อสอบถามพี่จุ๊ 0861212620 ด้ายคะ (มะด้ายมาหลอกน้องๆนะคะ)

    *สถานที่ ข้างๆโรงเรียนสายปัญญาคะ แถวเยาวราชอะคะ มามะถูกโทมาสอบถามด้ายคะ*
    #99
  98. #100 จิ๊ก
    2 มิ.ย. 2553, 21:46 น.
    เราเรียนวาดรูปแบบครบวงจร (มาแปลกแฮะ) คอสละ2000
    #100
  99. อ่านความคิดเห็นหน้า 2

แสดงความคิดเห็น

ปิดไฟใส่กลอน จะเข้ามุ้งนอนอย่าลืมล็อคบ้าน, บ้านหลังไหนล่ะเนี่ย? (ตอบให้ถูกนะ ตอบผิดอดโพสต์!)

เด็กดีภูมิใจเสนอ

บทความรูปแบบใหม่!!

หรือถ้าไม่สนใจ กดลิงค์ข้างล่างเพื่อข้ามขั้นตอนนี้

ไม่ล่ะขอบคุณ
L o a d i n g . . .