ใครรรู้กฎหมายด้านนี้บ้าง

คนข้องใจ 2468356 0.00 168 27 เม.ย. 55 23:48 น.
ความคิดเห็น

5

ติดตามกระทู้

0

แชร์กระทู้นี้
จำนวนแชร์
0
guest
คนข้องใจ
  • คนข้องใจ
  • 110.49.226.114
  • -

กระทู้ที่เปิดอ่านล่าสุด

บทความที่ถูกแชร์เยอะที่สุด

คือหากเราต้องการให้คนคนนึงห้ามใช้นามสกุล.....เพราะพวกมันทั้งครอบครัวทำลายชื่อเสียงวงศ์ตระกูล  พอจะมีวิธีใดบ้างให้พวกมันไม่ต้องกลับมาใช้นามสกุลนี้อีก

แก้ไขครั้งล่าสุดเมื่อ : วันที่ 29 เมษายน 2555 เวลา 00:04 น.

อยากเป็นคนแรกที่โหวตมั๊ยล่ะ... โหวตเลย!

  • โอ้โหเด็ด

  • น่ารักสุดๆ

  • หรูเริด

  • ตลกอ่ะ

  • เครียด

  • สู้ๆ สู้ตาย

  • ช็อค

  • โกรธ

  • ล้มโต๊ะ


0 โหวต จากทั้งหมด 0 โหวตเลือก

ความคิดเห็น

5

ติดตามกระทู้

0

แชร์กระทู้นี้
จำนวนแชร์
0
ซ่อน

ความคิดเห็นทั้งหมด

หน้า 1

ความคิดเห็นที่ 1 - ความคิดเห็นล่าสุด

  1. ขอบคุณ
    ความเห็นนี้

    นิยายเหรอ ?


    ...แต่เหมือนจะไม่ใช่แหะ

    ซึ่งเราว่าการกระทำอย่างนั้นมันเป็นการละเมิดสิทธิ์ของเขาหรือเปล่า ?
    เราว่าทำได้อย่างมากแค่การให้เขาเปลี่ยนนามสกุลเท่านั้นแหละ
    แต่จะให้ฟ้องศาลบังคับเปลี่ยนนามสกุลโดยไม่กลับมาใช้นามสกุลเดิมเลย เราว่าทำไม่ได้นะ

    PS.  ถ้าถูกผิดคือขาวกับดำ แล้วสีอื่นจะให้อยู่ในหมวดไหน ดังนั้นโลกนี้มีแค่ถูกผิดจริงหรือ ?
  2. ขอบคุณ
    ความเห็นนี้

    ให้ทนายฟ้องศาล - -... 

    และในเมื่อจขกท.เป็นคนเดียวกับเจ้าของกระทู้บัตรคลับการ์ด ก็น่าจะถามกระทู้เดียวกันไปเลยนะงิ 

    คนข้องใจ [ IP : 110.49.226.114 
    คนบ้าเที่ยวโลตัส [ IP : 110.49.226.114 ]




    แก้ไขครั้งที่ 1 เมื่อ 28 เมษายน 2555 / 00:26

    PS.  บัลลังก์นี้มิเคยปรารถนา บัลลังก์นี้มิเคยคิดลุ่มหลง บัลลังก์นี้มิเคยคิดชื่นชม บัลลังก์นี้มิเคยสมสุขทรวง / ไม่มีใครปฏิเสธกรรมที่เรียกว่า "การกระทำ" ได้หรอก
  3. ขอบคุณ
    ความเห็นนี้

    การกระทำของคุณ ละเมิดสิทธฺ์ของคนอื่นนะครับ ผิดหลักรัฐธรรมนูญอย่างเห็นได้ชัด ถึงฟ้องไปก็ไม่ชนะหรอก เปลืองเงินเปล่าๆ เว้นแต่ทนายคุณจะระดับเทพจริงๆ จนพลิกผิดให้เป็นถูกได้

    ถามจริงๆ เถอะ คุณเป็นอะไรกับคนคนนั้น ถึงจะไปละเมิดสิทธิ์ในการใช้นามสกุลของเขาเนี่ย? เป็นพ่อแม่? ญาติผู้ใหญ่? พี่น้อง? หรือญาติห่างๆ?

    ถ้าทำตัวเสื่อมเสียจริงๆ อย่างมากก็ได้แค่ฟ้องให้เป็น "บุคคลเสมือนไร้ความสารถ" เท่านั้นล่ะครับ  ฟ้องบังคับเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้หรอก

    มีอะไรคุยกันดีดีน่าจะเวิร์กกว่านะ ขึ้นโรงขึ้นศาลมามันเสียเงินเยอะ

    แต่ถ้าอยากให้เปลี่ยนจริงๆ ต้องตกลงทำ "สัญญา" กันเองระหว่างคุณกับเขา ตามหลักกฎหมายแพ่ง  โดยที่เจ้าตัวก็ต้องยินยอมด้วย และแลกกับอะไรบางอย่างที่พวกคุณตกลงกันเองอีกนั่นแหละ


    แก้ไขครั้งที่ 1 เมื่อ 28 เมษายน 2555 / 07:53

    PS.  ก่อนเราจะพูดอะไรออกไป เราเป็นนายของคำพูด แต่เมื่อเราพูดออกไปแล้ว คำพูดนั้นเป็นนายของเรา... ดังนั้นคิดให้ดีก่อนจะพูดอะไรออกมาเน้อ
  4. ขอบคุณ
    ความเห็นนี้

    ลองดู ป.พ.พ. มาตราที่ 18 ดูสิครับ

    ออกตัวไว้ก่อนนะว่าผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ และไม่รู้ว่า ม.18 จะเข้าข่ายหรือไม่ เพราะ ม.18 พูดถึงการระงับความเสียหายจากการใช้นามอันชอบ แต่กรณีนี้มันคุ้นๆ ลองไปค้นฎีกาดูครับ เผื่อจะเจอแนวทางอะไรไว้บ้าง

    ถ้าผิดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ


    แก้ไขครั้งที่ 1 เมื่อ 28 เมษายน 2555 / 20:27

    PS.  ไม่ใช่ทุกคนที่เป็นศัตรูของตัวข้า แต่ทำไมตัวข้ากลับเป็นศัตรูของทุกคน?
  5. ขอบคุณ
    ความเห็นนี้

    คุณจะมีสิทธิฟ้องตามกฎหมายแพ่งได้ต้องอาศัยมาตรา 55ของประมวลวิธีพิจารณาความแพ่งว่าด้วย"การถูกโต้แย้งสิทธิ"และสิทธิน้ันต้องเป็นสิทธิที่กฎหมายบัญญัติไว้ด้วยค่ะว่าคุณมีสิทธิฟ้องได้ ในกรณีนี้นะค่ะ ไม่มีมาตราไหนบัญญัติไว้ให้ทำได้เลย คุณฟ้องไม่ได้หรอกค่ะ และการที่คุณจะเป็นผู้เสียหายก็ไม่ใช่เพราะมันไม่ได้กระทบต่อสิทธิของคุณเลย...สรุปว่าถ้าทำสัญญาอย่างที่ความเห็นก่อนก็ไม่น่าจะทำได้เช่นกันนะค่ะ เพราะโดยสภาพเลยค่ะ มันไม่เปิดช่องให้ทำได้ ยืนไปศาลก็จะไมรับฟ้องเลยค่ะ จบ...(ความเห็นส่วนตัว)
    PS.  โบยบินไปในอดีตกับเสน่ห์รักรัตนโกสินทร์
ซ่อน

แสดงความคิดเห็น

ข้อตกลง & เงื่อนไขการใช้งาน
1. กรณีที่ข้อความ/รูปภาพในกระทู้นี้จัดสร้างโดยผู้ลงข้อมูลเอง ลิขสิทธิ์จะเป็นของผู้ลงข้อมูลโดยตรง
ห้ามคัดลอก/เผยแพร่ ก่อนได้รับอนุญาตจากผู้ลงข้อมูล
2. กรณีที่ข้อความ/รูปภาพในกระทู้นี้ทำการคัดลอกมาจากของบุคคลอื่นๆ ผู้ลงข้อมูลต้องทำการขออนุญาต และอ้างอิงอย่างเหมาะสม
3. ข้อความและรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ เป็นการส่งข้อความโดยผู้ใช้ หากพบเห็นข้อความหรือรูปภาพที่ไม่เหมาะสม, ละเมิดลิขสิทธิ์ โปรดแจ้งผู้ดูแลระบบเพื่อดำเนินการโดยเร็ว

ร้องเรียนปัญหากระทู้ภายใน
เว็บไซต์ Dek-D.com

board@dek-d.com
( ทุกวัน 24 ชม )
02-860-1142 ต่อ 140
( จ-ศ 09.00-18.00 พักเที่ยง 12.00-13.00 )
refer: